0 bình luận
Đăng bởi: Quản trị viên

Đầu năm 2019 tôi có cho ông bạn vay 250.000.000đ để làm ăn, không tính lãi và thỏa thuận khi nào có điều kiện thì trả. Tuy nhiên do làm ăn khó khăn nên ngày 07/05/2020 tôi có đến đòi ông bạn thì ông bạn tôi viện cớ trước đây vay mượn trong Giấy vay tiền không có thời hạn phải trả nên khi nào có tiền bạn tôi mới trả, qua xác minh được biết bạn tôi có tài sản, vậy tôi hỏi làm cách nào để đảm bảo quyền lợi và tuân thủ đúng pháp luật khi tôi khởi kiện ra tòa án thì tòa án không trả lại đơn khởi kiện về việc trên?

Hồng Ân – TX Mỹ Hào

vi bằng đòi tiền, vi bằng đòi nợ

Văn phòng Thừa phát lại Hưng Yên trả lời

Cảm ơn anh đã quan tâm, tin tưởng vào Dịch vụ của văn phòng chúng tôi, với câu hỏi trên của anh, chúng tôi được giải đáp anh như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 469 BLDS 2015 thì đây là hợp đồng vay không kỳ hạn, “bên cho vay có quyền đòi lại tài sản và bên vay cũng có quyền trả nợ vào bất cứ lúc nào nhưng phải báo cho nhau biết trước một thời gian hợp lý…”. 

lập vi bằng 27/7, lap vi bang 24/7

Theo đó, để đòi lại tiền, anh phải thực hiện nghĩa vụ Thông báo trước cho bạn anh trong một khoảng thời gian (ví dụ 1 tháng chẳng hạn) Để đảm bảo vệ quyền lợi của anh và lấy đó làm chứng cứ thuyết phục để đòi nợ, anh có thể nhờ Văn phòng Thừa phát lại đi cùng và Lập vi bằng về việc gửi thông báo cho bạn anh, cho dù bạn anh có nhận hay từ chối, Thừa phát lại sẽ ghi nhận quá trình anh giao Thông báo đó và Vi bằng này là chứng cứ quan trọng để anh có thể Khởi kiện Đòi nợ sau này.

Vì sao Vi bằng lại là chứng cứ để có thể bạn nộp cho Tòa án kèm đơn khởi kiện đòi nợ và các giấy tờ khác? 

Để tìm hiểu về Vi bằng, chức năng nhiệm vụ quyền hạn của Văn phòng Thừa phát lại, cũng như Thừa phát lại Quý khách có thể tham khảo các bài viết sau:

  1. Thừa phát lại và nghề thừa phát lại?

  2. Vi bằng là gì? Giá trị pháp lý của Vi bằng?
  3. Đăng ký lập vi bằng bằng cách nào? Các loại vi bằng phổ biến?
  4. Vi bằng phổ biến liên quan đến Bất động sản!
  5. Xác minh truy tìm tài sản phục vụ thi hành án

Quý khách hàng có nhu cầu tư vấn Lập vi bằng cũng như các Dịch vụ pháp lý khác có thể lựa chọn liên hệ theo một trong các hình thức sau đây:




Tin liên quan